11:40 | 05/01/2021
Loading...

Sinh viên nghỉ học tạm thời do tai nạn giao thông có tính vào thời gian học chính thức?

Em là sinh viên năm hai của một trường đại học. Tháng rồi em bị tai nạn giao thông nên phải xin tạm nghỉ học dài hạn để điều trị theo chỉ định của bác sĩ. Vậy thì thời gian em nghỉ học điều trị thì có tính vào thời gian học chính thức của em không ạ? Em lo là em điều trị lâu quá sẽ ảnh hưởng đến việc em có kịp tốt nghiệp hay không. Nhờ anh chị tư vấn ạ.

Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hệ chính quy theo hệ thống tín chỉ ban hành kèm theo Quyết định 43/2007/QĐ-BGDĐT có quy định về trường hợp nghỉ học tạm thời như sau:

Sinh viên được quyền viết đơn gửi Hiệu trưởng xin nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả đã học trong các trường hợp sau:

a) Được điều động vào các lực lượng vũ trang;

b) Bị ốm hoặc tai nạn phải điều trị thời gian dài, nhưng phải có giấy xác nhận của cơ quan y tế;

c) Vì nhu cầu cá nhân. Trường hợp này, sinh viên phải học ít nhất một học kỳ ở trường, không rơi vào các trường hợp bị buộc thôi học quy định tại Điều 16 của Quy chế này và phải đạt điểm trung bình chung tích lũy không dưới 2,00. Thời gian nghỉ học tạm thời vì nhu cầu cá nhân phải được tính vào thời gian học chính thức quy định tại khoản 3 Điều 6 của Quy chế này.

Theo như quy định này thì chỉ có trường hợp nghỉ học tạm thời vì nhu cầu cá nhân thì thời gian nghỉ học mới được tính vào thời gian học chính thức.

Trường hợp bạn nghỉ học tạm thời vì lý do tai nạn giao thông có xác nhận của cơ quan y tế thì thời gian nghỉ này sẽ không được tính vào thời gian học chính thức.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào