10:43 | 23/12/2020
Loading...

Hộ gia đình không đủ điều kiện được bồi thường đất thì được mua nhà ở tái định cư đúng không?

Trước đó thì gia đình chúng tôi bị nhà nước thu hồi đất nhưng không đủ điều kiện để được bồi thường và hiện tại không có chỗ ở. Như vậy, bây giờ chúng tôi có thể mua nhà ở để phục vụ tái định cư được không?

Căn cứ Khoản 1b Điều 30 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định đối tượng thuộc diện được thuê, thuê mua, mua nhà ở để phục vụ tái định cư bao gồm:

Hộ gia đình, cá nhân bị Nhà nước thu hồi đất ở gắn với nhà ở và phải di chuyển chỗ ở nhưng không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai và không có chỗ ở nào khác.

Như vậy, theo quy định trên thì gia đình bạn thuộc đối tượng được mua nhà ở phục vụ tái định cư. Ngoài ra, bạn cần phải đáp ứng điều kiện tại Khoản 2 Điều 30 Nghị định này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mua nhà ở tái định cư

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Mua nhà ở tái định cư
Mua nhà ở tái định cư
Hỏi đáp mới nhất về Mua nhà ở tái định cư
Hỏi đáp pháp luật
Hộ gia đình không đủ điều kiện được bồi thường đất thì được mua nhà ở tái định cư đúng không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Mua nhà ở tái định cư có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào