15:31 | 17/12/2020
Loading...

Có bị khởi tố hình sự khi cho vay lãi 20%/tháng?

Em muốn hỏi là em đi vay 3 triệu lãi 20%/tháng nhưng trong một năm rồi em không trả lãi và bây giờ cả lãi lẫn lời là 14 triệu. Nếu em đi trình báo thì có khởi tố được không? Nếu được thì bao nhiêu năm tù ạ?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì:

Lãi suất vay do các bên thỏa thuận. Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.

Theo thông tin chị cung cấp, khoản vay của chị có mức lãi suất là 20%/tháng => 240%/năm => vượt 120 lần mức lãi suất tối đa các bên được phép thỏa thuận theo quy định.

Do đó, hành vi cho vay này được xác định là cho vay nặng lãi, có căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự theo quy định tại Điều 201 Bộ luật hình sự 2015, được sửa đổi bởi Điểm i Khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017. 

Cụ thể:

- Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

- Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, trường hợp bị khởi tố vụ án hình sự về Tội phạm nêu trên, căn cứ tính chất, mức độ thực hiện hành vi vi phạm mà người cho bạn vay bị áp dụng khung hình phạt tương ứng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào