14:31 | 26/01/2021
Loading...

Có được thỏa thuận thanh toán hợp đồng bằng đồng USD hay không?

Xin hỏi trường hợp 2 công ty Việt Nam ký hợp đồng mua bán hàng hóa thì có được thỏa thuận thanh toán bằng đồng USD hay không? Công ty đối tác có yêu cầu thỏa thuận nội dung này.

Khoản 13 Điều 1 Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh ngoại hối 2013 quy định:

Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Theo quy định nêu trên, trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, ghi giá trong hợp đồng của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Mà các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam được quy định tại Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN, theo đó gồm có 17 trường hợp, xem chi tiết: TẠI ĐÂY

Như vậy, chỉ những trường hợp được quy định tại Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN thì mới được thực hiện bằng đồng USD. Do đó bạn vui lòng đối chiếu giao dịch của công ty có thuộc quy định này hay không để áp dụng chính xác.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào