14:21 | 16/12/2020
Loading...

Có được nâng lương trước hạn đối với giáo viên THPT hạng II sắp nghỉ hưu?

Tôi là giáo viên THPT hạng II, hưởng lương bậc 8 (6,38), thời gian giữ bậc 2 năm, tôi đã có thông báo hưu, còn 3 tháng nữa là nghỉ hưu. Trong quá trình công tác tôi luôn được hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và có chiến sĩ thi đua cơ sở, không vi phạm gì phải xử lý. Tôi có được nâng lương trước thời hạn không?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 2, Khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV thì viên chức đã có thông báo nghỉ hưu để được nâng lương trước hạn phải đáp ứng 3 điều kiện:

- Một là: Trong thời gian giữ bậc đạt đủ 02 tiêu chuẩn sau trong suốt thời gian giữ bậc lương:

+ Tiêu chuẩn 1: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên;

+ Tiêu chuẩn 2: Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức.

- Hai là: chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh;

- Ba là: Kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định.

Đối chiếu với trường hợp của anh, trong quá trình giữ bậc, anh luôn được đánh giá hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, không vi phạm kỷ luật.

Xét điều kiện thứ 2: theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư liên tịch 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV và Bảng 3 ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP thì chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng II được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A2, nhóm A2.2 (từ hệ số lương 4,00 đến hệ số lương 6,38).

Trường hợp của anh, mức lương hiện tại của anh được xếp bậc 8, hệ số 6,38 là bậc lương cuối cùng trong chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học phổ thông hạng II.

Do vậy, chưa xét đến điều kiện tiếp theo thì đối với điều kiện này, anh đã không đáp ứng "chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh" để được nâng bậc lương trước thời hạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào