10:42 | 10/12/2020
Loading...

Có phải đăng ký với Phòng kinh tế khi bán lẻ rượu dưới 5,5 độ cồn?

Cơ sở hộ kinh doanh bên em bán rượu và một số loại đồ uống có cồn khác dưới hình thức bán lẻ. Bên em có phải đăng ký với Phòng kinh tế không. Rượu bên em dưới 5,5 độ ạ. Nếu đăng ký thì bên em làm theo mẫu sẵn hay tự viết ạ?

Thứ nhất, về nghĩa vụ đăng ký khi kinh doanh rượu dưới 5,5 độ cồn:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 17/2020/NĐ-CP thì:

Thương nhân sản xuất rượu công nghiệp, sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh, phân phối rượu, bán buôn rượu, bán lẻ rượu có độ cồn từ 5,5 độ trở lên phải có giấy phép; thương nhân bán rượu có độ cồn từ 5,5 độ trở lên tiêu dùng tại chỗ, thương nhân kinh doanh rượu có độ cồn dưới 5,5 độ phải đăng ký với Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng cấp huyện; hộ gia đình, cá nhân sản xuất rượu thủ công có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bán cho cơ sở có giấy phép sản xuất rượu để chế biến lại phải đăng ký với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đặt cơ sở sản xuất.

Theo quy định này, trường hợp hộ kinh doanh bên anh thực hiện hoạt động kinh doanh rượu có độ cồn dưới 5,5 độ thì phải đăng ký với Phòng Kinh tế. Quy định này không phân biệt hoạt động bán buôn hay bán lẻ, do vậy, chỉ cần có hoạt động kinh doanh này là bên anh phải thực hiện nghĩa vụ đăng ký theo quy định.

Thứ hai, về mẫu đơn đăng ký, trường hợp thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh rượu theo quy định trên, hộ kinh doanh bên anh vui lòng thực hiện theo Mẫu số 14 - Giấy đăng ký kinh doanh rượu có cồn dưới 5, 5 độ được ban hành kèm theo Nghị định 17/2020/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào