14:25 | 27/11/2020
Loading...

Nhà có người bị bệnh hiểm nghèo được xét hộ cận nghèo hay không?

Luật sư cho cháu hỏi nhà cháu hiện tại bố cháu đang bị bệnh hiểm nghèo. Cháu muốn hỏi như vậy nhà cháu có được xét vào hộ cận nghèo không ạ?  

Khoản 2 Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg quy định mức thu nhập xác định hộ cận nghèo, cụ thể như sau:

- Khu vực nông thôn: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt dưới 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.

- Khu vực thành thị: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 900.000 đồng đến 1.300.000 đồng và thiếu hụt dưới 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.

Theo đó, việc xác định hộ cận nghèo ở từng khu vực dựa trên tiêu chí: thu nhập bình quân đầu người/tháng và chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.

Như vậy, trường hợp bố bạn bị bệnh hiểm nghèo không phải là căn cứ để xác định hộ cận nghèo.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào