Đối với bảo hiểm nhân thọ thì có được đóng phí từng đợt hay không?

Tôi ở Quảng Ngãi, vừa rồi tôi có đi ký hợp đồng bên bảo hiểm, về bảo hiểm nhân thọ, tôi có thắc mắc đối với việc đóng phí này thì có thể đóng theo từng đợt hay không? Tức đóng nhiều lần thay vì một lần. Bởi vì tôi có làm việc với bên bán bảo hiểm họ bảo tôi nên đóng một lần thôi.

Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

Bên mua bảo hiểm có thể đóng phí bảo hiểm một lần hoặc nhiều lần theo thời hạn, phương thức thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

Như vậy, việc đóng một lần hay nhiều lần là do các bên thỏa thuận cũng đồng nghĩa với việc trong hợp đồng bảo hiểm hai bên thống nhất với nhau về hình thức và số lần đóng như trên, có thể một hoặc nhiều lần.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

165 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào