14:17 | 10/11/2020
Loading...

Tổ chức đầu tư để sản xuất tác phẩm điện ảnh có quyền đặt tên cho tác phẩm không?

Xin được hỏi theo quy định của luật sở hữu trí tuệ thì tổ chức đầu tư tài chính và cơ sở vật chất - kỹ thuật để sản xuất tác phẩm điện ảnh có những quyền gì? Theo đó thì họ có quyền đặt tên cho tác phẩm điện ảnh trên hay không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 21 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định:

Tổ chức, cá nhân đầu tư tài chính và cơ sở vật chất - kỹ thuật để sản xuất tác phẩm điện ảnh, tác phẩm sân khấu là chủ sở hữu các quyền quy định tại khoản 3 Điều 19 và Điều 20 của Luật này.

Theo đó Khoản 3 Điều 19 và Điều 20 quy định:

"Điều 19. Quyền nhân thân

Quyền nhân thân bao gồm các quyền sau đây:

3. Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

Điều 20. Quyền tài sản

1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

..."

Từ các quy định trên có thể thấy rằng tổ chức đầu tư tài chính và cơ sở vật chất - kỹ thuật để sản xuất tác phẩm điện ảnh (chủ sở hữu) không có quyền đặt tên cho tác phẩm điện ảnh do mình đầu tư. Quyền đặt tên thuộc về người làm công việc đạo diễn, biên kịch, quay phim, dựng phim,... (Khoản 1 Điều 21 Luật này).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào