11:13 | 14/11/2020
Loading...

Chấp hành viên có được sử dụng dùi cui cao su khi thi hành công vụ hay không?

Chấp hành viên có được sử dụng dùi cui cao su trong khi thi hành công vụ hay không? Nhờ tư vấn.

Căn cứ Khoản 9 Điều 20 Luật thi hành án dân sự 2008 có quy định một trong các quyền của Chấp hành viên như sau:

Được sử dụng công cụ hỗ trợ trong khi thi hành công vụ theo quy định của Chính phủ.

Và theo Điểm d Khoản 11 Điều 3 Luật quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có quy định dùi cui cao su là một trong những công cụ hỗ trợ.

Như vậy, Chấp hành viên được sử dụng dùi cui cao su trong khi thi hành công vụ theo quy định của Chính phủ.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào