Không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định xử phạt thế nào?

Đối với những trường hợp pháp luật quy định phải lập hóa đơn tổng hợp nhưng tổ chức buôn bán hàng hóa, cung cứng dịch vụ lại không lập hóa đơn tổng hợp thì bị xử phạt như thế nào? Căn cứ theo quy định mới nhất của pháp luật.

Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 125/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 05/12/2020) quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ như sau:

"2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ"

Theo Khoản 4 Điều 7 Nghị định này quy định về nguyên tắc áp dụng mức tiền phạt như sau: Mức phạt tiền quy định tại Điều 10, 11, 12, 13, 14, 15, khoản 1, 2 Điều 19 và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.

Mà Điều 24 thuộc Chương III Nghị định 125/2020/NĐ-CP nên mức phạt tại Điều 24 áp dụng đối với tổ chức.

Như vậy trường hợp tổ chức không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định của pháp luật thì bị phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 1.5 triệu đồng. 

Trân trọng!

Thời điểm lập hóa đơn điện tử
Hỏi đáp mới nhất về Thời điểm lập hóa đơn điện tử
Hỏi đáp Pháp luật
Thời điểm lập hóa đơn điện tử đối với hoạt động bán điện của các công ty phát điện là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời điểm lập hóa đơn đối với doanh nghiệp kinh doanh bất động sản là khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Lập hóa đơn khi bán hàng hoá bán lưu động
Hỏi đáp pháp luật
Lập hóa đơn cho hàng hoá tiêu dùng nội bộ
Hỏi đáp pháp luật
Thời điểm lập hóa đơn trong bảo hiểm xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Lập hóa đơn
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc lập hóa đơn khi bán hàng hóa
Hỏi đáp pháp luật
Bán hàng và có chính sách thưởng hỗ trợ cho khách hàng có phải lập hóa đơn?
Hỏi đáp pháp luật
Sai mã số thuế bắt buộc phải lập hóa đơn điều chỉnh nếu đã giao cho khách hàng và kê khai thuế
Hỏi đáp pháp luật
Giải đáp DN về hành vi “Bán hàng không lập hóa đơn và không kê khai thuế”
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thời điểm lập hóa đơn điện tử
Thư Viện Pháp Luật
992 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thời điểm lập hóa đơn điện tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào