13:47 | 04/11/2020
Loading...

Độ tuổi tham gia bí thư đoàn lần đầu là bao nhiêu?

Cho em hỏi quy định của điều lệ đoàn, bí thư đoàn tham gia lần đầu không quá 30 tuổi đúng không ạ?

Theo Điều 10 Quy chế cán bộ Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh ban hành kèm Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 thì tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp huyện như sau:

1- Trình độ chuyên môn từ đại học trở lên (vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách có thể từ cao đẳng trở lên). Bí thư, phó bí thư có trình độ lý luận chính trị tương đương trung cấp trở lên.

2- Tham gia ban chấp hành lần đầu không quá 30 tuổi và giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

3- Đã được rèn luyện trong phong trào thanh niên hoặc đã từng là cán bộ cấp xã bí thư, phó bí thư đoàn cơ sở.

Như vậy, theo quy định trên thì độ tuổi tham gia bí thư đoàn cấp huyện lần đầu không quá 30 tuổi.

Lưu ý độ tuổi bí thư đoàn các cấp sẽ không giống nhau. Để tham khảo độ tuổi bí thư đoàn lần đầu ở những cấp còn lại, mời bạn tham khảo thêm bài viết:

Bí thư Đoàn các cấp có bị giới hạn về độ tuổi không?

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào