14:53 | 02/11/2020
Loading...

Con làm hư hỏng tài sản của người khác thì cha mẹ bồi thường?

Tôi muốn hỏi nếu trường hợp con chưa thành niên mà có hành vi làm hư hỏng tài sản của người khác thì cha mẹ là người bồi thường đúng không? Theo quy định pháp luật về hôn nhân và gia đình thì như thế nào?

Căn cứ Điều 74 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Cha mẹ phải bồi thường thiệt hại do con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự gây ra theo quy định của Bộ luật dân sự.

Như vậy, việc bồi thường thuộc về cha mẹ khi con chưa thành niên có hành vi làm hư hỏng tài sản của người khác.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào