14:47 | 29/10/2020
Loading...

Lưu thông chai LPG không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật phạt bao nhiêu tiền?

Xin hỏi theo quy định mới, tổ chức nào lưu thông trên thị trường chai LPG không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 41 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

"2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm quy định về điều kiện chai LPG (bao gồm cả chai LPG mini) lưu thông trên thị trường sau đây:

b) Lưu thông trên thị trường chai LPG không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật hoặc chai LPG không được kiểm định kỹ thuật an toàn lao động theo quy định."

Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

Điều 41 này thuộc Chương IV cho nên mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

Như vậy theo quy định trên thì tổ chức nào lưu thông trên thị trường chai LPG không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn bị buộc thu hồi chai LPG không đủ điều kiện lưu thông trên thị trường (Khoản 3 Điều này).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào