09:32 | 21/10/2020
Loading...

Chứng chỉ đại lý bảo hiểm do cơ quan nào cấp?

Theo tôi biết thì cá nhân muốn hoạt động đại lý bảo hiểm nhân thọ thì phải có chứng chỉ đại lý bảo hiểm. Vậy thì chứng chỉ này do ai hay cơ quan nào cấp? Nhờ tư vấn ạ.

Căn cứ Khoản 1 Điều 86 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 và Khoản 10 Điều 1 Luật kinh doanh bảo hiểm sửa đổi 2010 có quy định cá nhân hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam;

- Từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Có Chứng chỉ đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ Tài chính chấp thuận cấp.

Theo quy định này thì cá nhân hoạt động đại lý bảo hiểm phải có Chứng chỉ đại lý bảo hiểm. Chứng chỉ này do cơ sở đào tạo được Bộ Tài chính chấp thuận cấp.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào