15:02 | 22/10/2020
Loading...

Chỉ bị thiệt hại về tinh thần thì có được xem là người bị hại trong vụ án hình sự không?

Tôi muốn hỏi, có người xúc phạm danh dự của tôi, khiến tôi phải nằm viện hơn một tháng vì bị đả kích và sốc. Nếu tôi khởi kiện họ ra tòa, nhưng tôi không thương tích gì thì có được xem là người bị hại trong vụ án hình sự đó không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 62 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 quy định như sau:

Bị hại là cá nhân trực tiếp bị thiệt hại về thể chất, tinh thần, tài sản hoặc là cơ quan, tổ chức bị thiệt hại về tài sản, uy tín do tội phạm gây ra hoặc đe dọa gây ra.

Như vậy, xác định bị hại trong một vụ án hình sự không chỉ là gây thiệt hại về thể chất, tài sản mà còn là tinh thần. Nên trường hợp chỉ bị thiệt hại về tình thần nếu ra Tòa thì vẫn xem là người bị hại trong vụ án hình sự.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào