16:24 | 05/10/2020
Loading...

Di chúc nào bắt buộc phải được chứng thực?

Mình muốn hỏi là có phải di chúc nào cũng cần phải công chứng, chứng thực hay không? Vấn đề này pháp luật quy định như thế nào? 

Căn cứ Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về di chúc hợp pháp. Theo quy định này thì những trường hợp sau đây bắt buộc phải công chứng, chứng thực di chúc:

- Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ (Khoản 3 Điều này);

- Di chúc miệng (Khoản 5 Điều này).

Những trường hợp khác không nhất thiết phải công chứng, chứng thực di chúc. Tuy nhiên, di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào