16:01 | 10/10/2020
Loading...

Giáo viên THPT phải có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm?

Tôi được biết sắp tới điều lệ trường trung học phổ thông sẽ có hiệu lực. Vậy thì giáo viên THPT bắt buộc có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm không ạ?

Theo Khoản 1 Điều 30 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học Ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT (Có hiệu lực từ ngày 1/11/2020) quy định về trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên được quy định như sau:

- Giáo viên trường trung học phải có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên (hoặc bằng tốt nghiệp đại học sư phạm) hoặc có bằng cử nhân (bằng tốt nghiệp đại học) chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm theo quy định của pháp luật.

- Giáo viên chưa đạt chuẩn trình độ đào tạo được nhà trường, các cơ quan quản lý giáo dục tạo điều kiện để được đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

Như vậy, giáo viên trường trung học (bao gồm cả trường trung học phổ thông) phải có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm hoặc bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên. Trường hợp có bằng cử nhân (băng tốt nghiệp đại học) chuyên ngành phù hợp thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo viên trường trung học phổ thông

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào