Trẻ em vi phạm pháp luật có thuộc vào đối tượng trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt không?

Theo quy định pháp luật hiện hành thì trẻ em vi phạm pháp luật có thuộc vào đối tượng trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt hay không?

Căn cứ Khoản 1e Điều 10 Luật trẻ em 2016 quy định như sau:

Trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt bao gồm các nhóm sau đây:

+ Trẻ em mồ côi cả cha và mẹ;

+ Trẻ em bị bỏ rơi;

+ Trẻ em không nơi nương tựa;

+ Trẻ em khuyết tật.

+ Trẻ em nhiễm HIV/AIDS;

+ Trẻ em vi phạm pháp luật.

Như vậy, đối tượng thuộc trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt bao gồm trong đó là trẻ em vi phạm pháp luật.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

235 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào