Luận án tiến sĩ được hiểu như thế nào?

Muốn có bằng tiến sĩ thì nghiên cứu sinh phải làm luận án tiến sĩ và bảo vệ luận án này trước hội đồng. Vậy xin hỏi theo quy định của pháp luật thì luận án tiến sĩ được hiểu như thế nào? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

Theo Khoản 5 Điều 3 Quy chế tuyển sinh và đào tạo trình độ tiến sĩ (Ban hành kèm theo Thông tư 08/2017/TT-BGDĐT) có quy định:

Luận án tiến sĩ là kết quả nghiên cứu khoa học của nghiên cứu sinh, trong đó chứa đựng những đóng góp mới về lý luận và thực tiễn ở lĩnh vực chuyên môn, có giá trị trong việc phát triển, gia tăng tri thức khoa học và giải quyết trọn vẹn vấn đề đặt ra của đề tài luận án.

Trên đây là định nghĩa về luận án tiến sĩ theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Đào tạo tiến sĩ
Hỏi đáp mới nhất về Đào tạo tiến sĩ
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ của cơ sở đào tạo tiền tiến sĩ theo Đề án 911
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của cơ sở đào tạo tiền tiến sĩ theo Đề án 911
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để được giao nhiệm vụ đào tạo tiền tiến sĩ theo Đề án 911
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị nhận nhiệm vụ đào tạo tiền tiến sĩ theo Đề án 911
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình xem xét giao nhiệm vụ đào tạo tiền tiến sĩ theo Đề án 911
Hỏi đáp pháp luật
Cải thiện chất lượng đào tạo tiến sĩ trong nước
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện dự tuyển chương trình đào tạo tiến sĩ
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ dự tuyển chương trình đào tạo tiến sĩ
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn bảo quản tài liệu về đào tạo tiến sĩ
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của đơn vị chuyên môn và cơ sở đào tạo tiến sĩ trong nước theo Đề án 911
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đào tạo tiến sĩ
Nguyễn Đăng Huy
1,650 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đào tạo tiến sĩ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào