15:07 | 21/09/2020
Loading...

Say rượu mà không chạy xe vẫn bị phạt

Tôi muốn hỏi về trường hợp uống rượu say xỉn mà không sử dụng phương tiện tham gia giao thông nhưng làm mất trật tự công cộng thì có bị xử phạt hành chính không?

Căn cứ Khoản 2c Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

 Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

 Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

 Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

 Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

Như vậy, hành vi say rượu mà gây mất trật tự có thể bị phạt đến 1.000.000 đồng mặc dù không tham gia giao thông bằng các phương tiện khác.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào