16:26 | 25/09/2020
Loading...

Có buộc phải lưu trữ sổ đăng ký cổ đông ở trụ sở công ty không?

Sang 2021 em và 1 số người bạn dự định thành lập 1 công ty cổ phần, em đang tìm hiểu về vấn đề lưu trữ các tài liệu của công ty. Xin hỏi đối với sổ đăng ký cổ đông, thì bắt buộc phải lưu trữ ở trụ sở công ty hay sao?

Điều 11 Luật Doanh nghiệp 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định về các tài liệu được lưu trữ như sau:

- Tùy theo loại hình, doanh nghiệp phải lưu giữ các tài liệu sau đây:

+ Điều lệ công ty; quy chế quản lý nội bộ của công ty; sổ đăng ký thành viên hoặc sổ đăng ký cổ đông;

+ Văn bằng bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp; giấy chứng nhận đăng ký chất lượng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; giấy phép và giấy chứng nhận khác;

+ Tài liệu, giấy tờ xác nhận quyền sở hữu tài sản của công ty;

....

- Doanh nghiệp phải lưu giữ các tài liệu quy định tại khoản 1 Điều này tại trụ sở chính hoặc địa điểm khác được quy định trong Điều lệ công ty; thời hạn lưu giữ thực hiện theo quy định của pháp luật.

Như vậy, sổ đăng ký cổ đông được lưu trữ tại trụ sở chính công ty hoặc địa điểm khác được quy định trong Điều lệ công ty.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sổ đăng ký cổ đông

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào