15:21 | 15/09/2020
Loading...

Nhận gia công hàng hóa với thương nhân Trung Quốc mà không có hợp đồng phạt bao nhiêu?

Cho tôi hỏi: Doanh nghiệp tôi có nhận gia công hàng hóa cho một thương nhân Trung Quốc mà không có hợp đồng theo pháp luật quy định. Như vậy doanh nghiệp tôi bị phạt bao nhiêu?

Theo Khoản 1 Điều 45 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực 15/10/2020) quy định hành vi vi phạm về gia công hàng hóa có yếu tố nước ngoài như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi đặt gia công hoặc nhận gia công hàng hóa với thương nhân nước ngoài mà không có hợp đồng theo quy định.

Mà theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định này thì đây là mức phạt đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm thì mức phạt gấp đôi mức phạt của cá nhân.

Như vậy, Doanh nghiệp bạn nhận gia công hàng hóa với thương nhân Trung Quốc mà không có hợp đồng theo quy định thì bị phạt tiền từ 20 triệu đến 40 triệu đồng. 

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào