14:13 | 16/09/2020
Loading...

Cơ sở giáo dục đại học có được thành lập cơ quan báo chí không?

Hiện tôi đang là Hiệu trưởng trường Đại học Lý Chính Thắng, ngày trước tôi có học bên ngành báo chí. Tôi thắc mắc, ví dụ như cơ sở giáo dục đại học có thể được thành lập cơ quan báo chí hay không? Quy định tại văn bản nào?

Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Luật Báo chí 2016 quy định về đối tượng được thành lập cơ quan báo chí gồm có: 

Cơ sở giáo dục đại học theo quy định của Luật giáo dục đại học; tổ chức nghiên cứu khoa học, tổ chức nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ được tổ chức dưới hình thức viện hàn lâm, viện theo quy định của Luật khoa học và công nghệ; bệnh viện cấp tỉnh hoặc tương đương trở lên được thành lập tạp chí khoa học.

Theo Khoản 2 Điều 1 Luật giáo dục đại học sửa đổi 2018 thì Cơ sở giáo dục đại học là cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, thực hiện chức năng đào tạo các trình độ của giáo dục đại học, hoạt động khoa học và công nghệ, phục vụ cộng đồng.

Như vậy, cơ sở giáo dục đại học cũng có thể được thành lập cơ quan báo chí theo quy định nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cơ quan báo chí

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào