11:14 | 14/09/2020
Loading...

Tổng đại lý kinh doanh xăng dầu có phải trích lập quỹ bình ổn giá xăng dầu hay không?

Tôi có nghe nói đến quỹ bình ổn giá xăng dầu. Vậy xin hỏi đối tượng nào phải trích lập quỹ bình ổn giá này? Tổng đại lý kinh doanh xăng dầu có phải lập quỹ bình ổn giá xăng dầu không? Văn bản nào quy định vấn đề này? Xin cảm ơn.

Theo Khoản 1 Điều 37 Nghị định 83/2014/NĐ-CP có quy định như sau:

Thương nhân đầu mối có nghĩa vụ trích lập Quỹ bình ổn giá để tham gia bình ổn giá xăng dầu theo quy định của pháp luật.

Theo Khoản 11 Điều 3 Nghị định này thì thương nhân đầu mối bao gồm: Thương nhân kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu xăng dầu và thương nhân sản xuất xăng dầu. 

Và Khoản 13 Điều 3 này cũng có quy định tổng đại lý kinh doanh xăng dầu là thương nhân làm đại lý kinh doanh xăng dầu.

Từ các căn cứ trên thì tổng đại lý kinh doanh xăng dầu không phải là thương nhân đầu mối. Cho nên tổng đại lý kinh doanh xăng dầu không phải là đối tưởng phải trích lập quỹ bình ổn giá.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào