15:41 | 11/09/2020
Loading...

Bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi phạt bao nhiêu?

Cho tôi hỏi: Trường hợp bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi có bị phạt không ạ? Mức phạt tối đa là bao nhiêu theo quy định mới?

Theo Khoản 1 Điều 30 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi vi phạm khác về kinh doanh rượu, bia như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.

Như vậy, đối với hành vi bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi phạt tiền tối đa 1 triệu đồng. Đây mức phạt đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt tối đa là 2 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phòng chống tác hại của rượu bia

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào