15:12 | 07/09/2020
Loading...

Chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý là ai?

Ở nước ta có rất nhiều chỉ dẫn địa lý được bảo hộ. Vậy xin hỏi cá nhân, tổ chức nào là chủ của chỉ dẫn địa lý của Việt Nam? Có phải cá nhân, tổ chức nào đăng ký bảo hộ chỉ dẫn địa lý là chủ của chỉ dẫn địa lý đó?

Theo Khoản 4 Điều 121 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định như sau: Chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý của Việt Nam là Nhà nước.

Bên cạnh đó Điều 88 Luật này cũng có quy định:

"Quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý của Việt Nam thuộc về Nhà nước.

Nhà nước cho phép tổ chức, cá nhân sản xuất sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý, tổ chức tập thể đại diện cho các tổ chức, cá nhân đó hoặc cơ quan quản lý hành chính địa phương nơi có chỉ dẫn địa lý thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý. Người thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý không trở thành chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý đó."

Từ các căn cứ trên chúng ta nhận thấy rằng quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý của Việt Nam thuộc về Nhà nước. Nhà nước có thể giao quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý cho cá nhân, tổ chức khác. Tuy nhiên, người thực hiện quyền đăng ký chỉ dẫn địa lý không trở thành chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý do. Chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý vẫn là Nhà nước Việt Nam.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào