10:48 | 03/09/2020
Loading...

Đảng viên mà vi phạm luật phòng chống tham nhũng thì sẽ bị kỷ luật đảng như nào?

Đảng viên là Thành viên Hội đồng Thành viên một doanh nghiệp do Nhà nước sở hữu 96% vốn. Nhưng tôi bị vi phạm Khoản 5, Điều 20, luật phòng chống tham nhũng thì tôi sẽ bị xử lý như thế nào về mặt đảng?

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 20 Luật phòng chống tham nhũng 2018 thì: 

“5. Thành viên Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Tổng giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng và người giữ chức danh, chức vụ quản lý khác trong doanh nghiệp nhà nước không được ký kết hợp đồng với doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột; … ” 

Theo như bạn cung cấp thì Đảng viên vi phạm Khoản 5 Điều 20 Luật phòng chống tham nhũng 2018, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 thì:

Trường hợp đảng viên tạo điều kiện để bố, mẹ, vợ (chồng), con, anh, chị, em ruột thực hiện các dự án, kinh doanh các ngành nghề thuộc lĩnh vực mình hoặc đơn vị mình trực tiếp phụ trách trái quy định nhằm trục lợi thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

Ngoài xử lý kỷ luật về mặt đảng, đảng viên có thể bị áp dụng hình thức xử lý kỷ luật theo quy chế khen thưởng - kỷ luật của nội bộ công ty. 

Như vậy, trong trường hợp của bạn, có thể bị xử lý kỷ luật đảng bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức. 

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phòng chống tham nhũng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào