10:46 | 01/09/2020
Loading...

Mức xử phạt hành vi không tham gia đủ nghĩa vụ bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hàng năm

Cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện nay, khi công chứng viên không tham gia đầy đủ nghĩa vụ bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hàng năm thì mức xử phạt là bao nhiêu?

Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, thì đối với công chứng viên không tham gia đầy đủ nghĩa vụ bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hàng năm thì sẽ bị xử phạt lên đến 3 triệu đồng, cụ thể như sau: 

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

d) Tham gia không đầy đủ nghĩa vụ bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hằng năm theo quy định.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay thì đối với công chứng viên không tham gia đầy đủ nghĩa vụ bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hàng năm thì tùy tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt lên đến 3 triệu đồng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào