08:41 | 24/08/2020
Loading...

Sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên bị phạt bao nhiêu

Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện nay, đối với hành vi: "sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên" thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Xin chân thành cảm ơn! 

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 11 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, mức xử phạt đối với hành vi "sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên" có thể lên đến 7 triệu đồng, cụ thể như sau: 

"1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên;"

Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 11 Nghị định này cũng quy định, hình thức xử phạt bổ sung đối với hành vi trên: "Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này."

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định này, có quy định các biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi trên như sau: 

"- Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này; giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 Điều này;

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 11 Nghị định này."

Như vậy, đối với hành vi: "sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên" thì mức xử phạt sẽ là từ 3 triêu đến 7 triệu đồng và áp dụng các hình phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả như được nêu ở trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn nhiệm công chứng viên

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào