08:42 | 24/08/2020
Loading...

Điều kiện hưởng trợ cấp đối với giáo viên nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên

Mẹ mình là giáo viên nghỉ hưu vào năm 2009. Trường hợp mẹ mình nghỉ hưu nhưng chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu. Vậy cho mình hỏi mẹ mình có đủ điều kiện tính hưởng trợ cấp không? Quy định theo văn bản nào?

Theo Điều 3 Nghị định 14/2020/NĐ-CP quy định về điều kiện tính hưởng trợ cấp:

Nhà giáo quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng chế độ trợ cấp khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Trực tiếp giảng dạy, giáo dục, hướng dẫn thực hành và tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên;

- Nghỉ hưu trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1994 đến ngày 31 tháng 5 năm 2011.

- Đang hưởng lương hưu tại thời điểm ngày 01 tháng 01 năm 2012. Trường hợp bị tạm dừng hưởng lương hưu theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì được hưởng trợ cấp sau khi được hưởng lại lương hưu.

Như vậy, trường hợp mẹ bạn nghỉ hưu trong năm 2009 đáp ứng điều kiện nghỉ hưu trong khoảng thời gian từ 01/01/1994 đến 31/5/2011, nếu mẹ bạn đáp ứng đủ các điều kiện còn lại thì sẽ được hưởng trợ cấp.

Do đó, điều kiện để được hưởng chế độ trợ cấp thì nhà giáo phải trực tiếp giảng dạy, giáo dục, tham gia BHXH từ 05 năm trờ lên; nghỉ hưu trong khoảng thời gian từ 01/01/1994 đến 31/5/2011 và được hưởng lương hưu tại thời điểm 01/01/2012 theo quy định hiện hành.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào