16:30 | 20/08/2020
Loading...

Thứ tự ưu tiên của những xe ưu tiên được quy định như thế nào?

Tôi có một thắc mắc cần giải đáp. Tôi là tài xế lái xe cấp cứu của một bệnh viện huyện. Nếu trên đường tôi chở bệnh nhân đi cấp cứu mà gặp phải xe cứu hỏa đang đi làm nhiệm vụ. Xin hỏi tôi có cần nhường đường cho xe cứu hỏa không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định quyền ưu tiên của một số loại xe: Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

- Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

- Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

- Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

- Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

- Đoàn xe tang.

Như vậy theo thứ tự ưu tiên thì xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ được ưu tiên hàng đầu. Cho nên khi bạn gặp trường hợp trên thì bạn phải nhường đường cho xe chữa cháy.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào