09:27 | 24/08/2020
Loading...

Người dân có thuộc lực lượng chuyên trách trong việc bảo vệ rừng không?

Tôi là Thành, 35 tuổi. Hiện nay, sinh sống tại Sơn La. Công việc chủ yếu của tôi là trồng rừng và khai thác rừng trồng. Tôi có khá nhiều thời gian rảnh nên sử dụng thời gian đó để đi tuần tra, kiểm tra rừng. Nhưng không có tham gia vào đơn vị hay chức vụ nào cả. Như vậy, trường hợp của tôi có thuộc lực lượng chuyên trách bảo vệ rừng không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 41 Luật lâm nghiệp 2017 quy định:

- Ban quản lý rừng đặc dụng, ban quản lý rừng phòng hộ nơi không thành lập Kiểm lâm; doanh nghiệp nhà nước, tổ chức không thuộc lực lượng vũ trang được Nhà nước giao rừng, cho thuê rừng và đất rừng được tổ chức lực lượng chuyên trách bảo vệ rừng.

Như vậy, với cá nhân và trường hợp của bạn không thuộc lực lượng chuyên trách trông việc bảo vệ rừng.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào