14:52 | 14/08/2020
Loading...

Từ 2021, NLĐ sẽ được nghỉ Lễ Quốc khánh 02 ngày

Mình nghe nói từ 2021 khi Bộ luật Lao động mới có hiệu lực có những thay đổi về số ngày nghỉ Lễ cho người lao động có đúng không? Ngày 2/9 NLĐ được nghỉ mấy ngày?

Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định về ngày nghỉ lễ, tết như sau:

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Như vậy từ 01/01/2021 trở đi thì NLĐ được nghỉ Quốc khánh 02 ngày (gồm ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau).

Trong khi đó, Bộ luật Lao động 2012 hiện hành chỉ quy định nghỉ lễ Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào