16:22 | 06/08/2020
Loading...

Nhà nước thu hồi đất thì phải bồi thường bằng đất đúng không?

Tôi được nhà nước giao đất năm 2015 cho đến nay, và tháng qua nhà nước quyết định thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế, để làm thủy lợi. Tôi cũng đã đồng ý, nhưng tôi muốn được bồi thường bằng mảnh đất khác, tuy nhiên phía cơ quan không đồng ý với lý do là không có đất phù hợp để giao và đã bồi thường bằng tiền cho tôi. Như vậy, cơ quan nhà nước làm vậy có đúng không?  

Căn cứ Khoản 2 Điều 74 Luật Đất đai 2013 quy định:

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật.

Như vậy, có thể thấy khi nhà nước thu hồi nếu không có đất để giao thì bồi thường bằng tiền, đồng nghĩa với hành vi trên là hoàn toàn đúng với quy định pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thu hồi đất

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thu hồi đất
Thu hồi đất
Hỏi đáp mới nhất về Thu hồi đất
Hỏi đáp pháp luật
Bảo đảm cho việc tổ chức thực hiện bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và cưỡng chế kiểm đếm, cưỡng chế thu hồi đất có mức trích kinh phí như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục xây dựng và thực hiện kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng
Hỏi đáp pháp luật
Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng
Hỏi đáp pháp luật
Bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân
Hỏi đáp pháp luật
Chính sách hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm cho hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thu hồi đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào