14:03 | 04/08/2020
Loading...

Quy định về lập quy chế quản lý kiến trúc

Xin hỏi theo quy định mới nhất có quy định như thế nào về việc lập quy chế quản lý kiến trúc?

Theo Điều 8 Nghị định 85/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 07/09/2020) quy định về việc lập quy chế quản lý kiến trúc như sau:

- Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân cấp, ủy quyền cho cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện lập quy chế quản lý kiến trúc.

- Các bước lập quy chế quản lý kiến trúc:

+ Điều tra hiện trạng, khảo sát thực địa; thu thập bản đồ, tài liệu, số liệu về điều kiện tự nhiên, các loại hình thiên tai thường xảy ra trong khu vực, quy hoạch, thiết kế đô thị (nếu có) và các tài liệu, căn cứ pháp lý có liên quan làm cơ sở lập quy chế quản lý kiến trúc;

+ Soạn thảo quy chế quản lý kiến trúc;

+ Lấy ý kiến các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan về dự thảo quy chế quản lý kiến trúc. Thời gian lấy ý kiến tối thiểu 15 ngày đối với cơ quan, 30 ngày đối với tổ chức, cá nhân, cộng đồng dân cư.

- Hồ sơ trình thẩm định quy chế quản lý kiến trúc gồm:

+ Tờ trình;

+ Dự thảo quy chế quản lý kiến trúc và phụ lục kèm theo (nếu có);

+ Thuyết minh về các nội dung đề xuất trong quy chế;

+ Báo cáo tổng hợp giải trình, tiếp thu ý kiến góp ý và bản sao văn bản góp ý;

+ Các văn bản pháp lý và tài liệu liên quan;

+ Dự thảo quyết định phê duyệt quy chế quản lý kiến trúc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào