16:42 | 05/08/2020
Loading...

Đất được bố mẹ cho khi ly hôn chia như thế nào?

Xin chào, tôi có một câu hỏi như sau: Bố mẹ tôi có 1 miếng đất và đã xây nhà trên đất đó. Sau đó đất được chia thành 2 miếng, 1 miếng thì bố mẹ sang tên sổ đỏ cho 2 vợ chồng tôi trong thời kì hôn nhân. Cả 2 vợ chồng đứng tên. Trường hợp vợ chồng ly hôn thì sẽ xử lý thế nào? Xin cảm ơn.

Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

...

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

...

=> Do đó mà quyền sử dụng đất được bố mẹ tặng cho 2 vợ chồng bạn được xác định là tài sản chung của vợ chồng.

Theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia định 2014 thì việc chia tài sản chung khi ly hôn được giải quyết như sau:

- Nếu hai bạn thỏa thuận được với nhau về cách giải quyết chia tài sản chung thì sẽ thực hiện theo thỏa thuận của 2 vợ chồng.

- Nếu hai vợ chồng không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án chia tài sản. Theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi, có tính đến các yếu tố:

+ Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

+ Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

+ Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

+ Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Trân trọng! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào