18:03 | 30/08/2016
Loading...

Giấy tờ chứng minh bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam của người xin nhập quốc tịch Việt Nam

Khi làm hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam, sử dụng Giấy xác nhận mức lương do tổ chức nơi người xin nhập quốc tịch cấp để chứng minh điều kiện bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam có phù hợp với quy định pháp luật không?

Điểm đ khoản 1 Điều 19 Luật quốc tịch Việt Nam quy định “Có khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam” là một trong những điều kiện để được nhập quốc tịch Việt Nam.
Điểm đ khoản 1 Điều 7 Nghị định số 78/2009/NĐ-CP ngày 22/9/2009 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quốc tịch Việt Nam quy định Giấy tờ chứng minh bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam của người xin nhập quốc tịch Việt Nam gồm một trong các giấy tờ sau:
- Giấy chứng minh quyền sở hữu tài sản;
- Giấy xác nhận mức lương hoặc thu nhập do cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc cấp;
- Giấy xác nhận của cơ quan thuế về thu nhập chịu thuế;
- Giấy chứng minh được sự bảo lãnh của tổ chức, cá nhân tại Việt Nam;
- Giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi thường trú của người xin nhập quốc tịch Việt Nam về khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam của người đó 
Như vậy, để chứng minh điều kiện bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam thì Giấy xác nhận mức lương do tổ chức nơi người xin nhập quốc tịch cấp là phù hợp với quy định của pháp luật. 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào