15:31 | 25/07/2020
Loading...

Bị hại không khởi kiện cơ quan nhà nước có được khởi tố không?

Bên A đi làm về muộn có va quẹt với bên B đang đi bộ trên đường nhưng thương tích không nghiêm trọng và cả 2 bên A và B đã thoả thuận đền bù và các khoản thống nhất. Nhưng vẫn bị công an gọi lên điều tra. Nên em muốn hỏi công an có quyền xử phạt hay không khi cả hai đã thoả thuận rồi ạ. Cảm ơn luật sư ạ!

Theo Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định các trường hợp khởi tố theo yêu cầu bị hại, cụ thể như sau:

Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

Như vậy, nếu bạn vi phạm và cấu thành tội phạm tại Khoản 2, 3, 4 Điều luật trên hoặc Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ (Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi tại Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) trường hợp này bên bị hại không yêu cầu khởi tố thì cơ quan nhà nước vẫn có quyền khởi tố hành vi của bạn.

Cho nên, xác định cơ quan điều tra có làm đúng quy định hay không thì phải xem tỷ lệ thương tật của người bị hại và hành vi của bạn có vi phạm quy định Giao thông hay không.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào