14:24 | 17/07/2020
Loading...

Không đi làm 3 năm có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề điều dưỡng không?

Em được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng mà 3 năm nay em không đi làm, giờ em muốn đi làm hỏi có bị thu chứng chỉ không? Em có nộp hồ sơ vô bệnh viện để làm mà người ta không nhận, nói sau 2 năm kể từ khi cấp giấy phép hành nghề nếu không có làm ở cơ sở y tế nào thì bị thu bằng có đúng không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 chứng chỉ hành nghề bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

- Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

- Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

- Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

- Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

- Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

- Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

- Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này.

Như vậy trường hợp của bạn có 03 năm liên tục không hành nghề điều dưỡng viên thì bị thu hồi chứng chỉ hành nghề điều dưỡng.

Khi phát hiện ra việc bạn không hành nghề điều dưỡng 03 năm liên tục thì Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hoặc Giám đốc Sở Y tế ra quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 26 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào