15:15 | 14/07/2020
Loading...

Đảng viên bị xét xử về tội danh đánh bạc có bị khi trừ Đảng không?

Cho mình hỏi trường hợp như sau Chi bộ mình có một Đảng viên vừa bị truy tố và bị Tòa án xét xử về tội danh đánh bạc và bị tuyên phạt tiền thì Chi bộ có tiến hành khi trừ Đảng không?

Căn cứ theo Điều 2 Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW năm 2018 quy định về nguyên tắc xử lý kỷ luật với Đảng viên như sau:

Đảng viên vi phạm pháp luật đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì phải truy cứu trách nhiệm hình sự, không "xử lý nội bộ bị tòa án tuyên phạt từ hình phạt cải tạo không giam giữ trở lên thì phải khai trừ; nếu bị xử phạt bằng hình phạt thấp hơn cải tạo không giam giữ hoặc được miễn truy cứu trách nhiệm hình sự, bị xử phạt hành chính thì tùy nội dung, mức độ, tính chất, tác hại, nguyên nhân vi phạm và các tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ mà xem xét, thi hành kỷ luật đảng một cách thích hợp

Theo quy định trên thì sẽ thi hành kỷ luật khai trừ đối với các trường hợp Đảng viên bị tuyên phạt từ hình phạt cải tạo không giam giữ trở lên do đó trong trường hợp này Tòa chỉ tuyên xử phạt tiền do đó sẽ không bị khai trừ Đảng mà sẽ được xem xét thi hành kỷ luật Đảng ở mức độ nhẹ hơn hình thức khai trừ.

Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào