15:06 | 13/07/2020
Loading...

Giả làm nhà báo bị phạt tiền bao nhiêu?

Tôi hoạt động trong lĩnh vực báo chí gần 05 năm, vào tháng trước. Tôi cho  người thân mượn thẻ để hoạt động báo chí bên lĩnh vực dịch vụ khách sạn và lữ hành với mục đích chỉ để quảng cáo nhiều người biết đến. Tuy nhiên, sau khi tác nghiệp xong thì bị phía Công an huyện gọi lên và cuối cùng bị chủ tịch huyện phạt hành chính tôi tới 3 triệu, và người thân tôi bị phạt tới 9 triệu đồng. Tôi muốn hỏi thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch huyện và mức phạt đó đúng hay sai?

Căn cứ Khoản 1 Điều 33 Nghị định 159/2013/NĐ-CP quy định:

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền:

- Phạt cảnh cáo;

- Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

- Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 50.000.000 đồng;

- Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại Điều 3 Nghị định này;

- Thực hiện các quyền quy định tại Khoản 3, Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính.

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 6 Nghị định 159/2013/NĐ-CP quy định:

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi cho người khác mượn thẻ nhà báo để hoạt động báo chí;

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi m ạo danh nhà báo, phóng viên để hoạt động báo chí.

Như vậy, về việc bạn cho người thân mượn thẻ của mình và người đó mạo danh bạn để hoạt động báo chí thì mức phạt trên của Chủ tịch UBND huyện, hoàn toàn không trái với quy định pháp luật.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào