13:38 | 06/07/2020
Loading...

Xử lý trường hợp đảng viên đánh người

Nhà tôi và hàng xóm có xích mích, cãi nhau. Do tức quá nên 2 bên có xô xát, đánh nhau. Mà tôi là đảng viên. Không biết hành vi của tôi thì sẽ bị xử lý thế nào?

* Bị xử lý kỷ luật về mặt Đảng

Điều 33 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định về việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm đối với hành vi "quậy phá, gây go, đánh nhau hoặc có hành vi thiếu văn hóa làm mất an ninh, trật tự công cộng" như sau:

- Nếu hành vi này gây hậu quả ít nghiêm trọng thì Đảng viên sẽ bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

- Nếu Đảng viên đã bị xử lý kỷ luật về hành vi đánh nhau rồi mà mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ);

- Trường hợp Đảng viên đánh người gây hậu quả rất nghiêm trọng thì có thể bị khai trừ ra khỏi Đảng.

* Xử phạt vi phạm hành chính

Hành vi đánh nhau của Đảng viên có thể vị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 2a Điều 5 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi: Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau.

* Truy cứu trách nhiệm hình sự 

Ngoài ra, trường hợp bạn là Đảng viên đánh người thì còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 (sửa đổi Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015).

Theo đó, người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

- Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

- Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

- Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

....

Như vật, trường hợp Đảng viên đánh người sẽ bị xử lý như trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào