16:37 | 04/07/2020
Loading...

Đất nông nghiệp không sử dụng có phải nộp thuế hay không?

Tôi có mảnh đất nông nghiệp được nhà nước giao sử dụng. Tôi dùng trồng lạc, ngô hàng năm. Tuy nhiên năm nay tôi lại không có trồng trọt trên đó thì có phải đóng thuế sử dụng đất không?

Theo Điều 2 Luật Thuế sử dụng đất nông nghiệp 1993 thì trường hợp của bạn được Nhà nước giao đất nông nghiệp trồng cây hàng năm là đất phải chịu thuế sử dụng đất nông nghiệp.

Tại Điều 1 Luật Thuế sử dụng đất nông nghiệp 1993 có quy định như sau:

- Tổ chức, cá nhân sử dụng đất vào sản xuất nông nghiệp đều phải nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp (gọi chung là hộ nộp thuế).

- Hộ được giao quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không sử dụng vẫn phải nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp.

Như vậy trường hợp của bạn được giao quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không sử dụng thì vẫn phải nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp bạn nhé.

Mặt khác, hành vi không sử dụng đất trồng cây hàng năm từ 12 tháng sẽ bị phạt như sau:

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng dưới 0,5 héc ta;

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 03 héc ta đến dưới 10 héc ta;

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 10 héc ta trở lên.

Ngoài ra, nếu đã bị phạt mà không tiếp tục sử dụng đất thì nhà nước sẽ thu hồi đất theo quy định.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào