14:33 | 02/07/2020
Loading...

Sau khi học chuyển đổi từ hộ sinh sang điều dưỡng có được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng không?

Tôi là nữ hộ sinh nay học chuyển đổi sang điều dưỡng. Vậy tôi có được cấp lại chứng chỉ hành nghề điều dưỡng không?

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 17 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 thì điều dưỡng viên thuộc đối tượng xin cấp chứng chỉ hành nghề.

Căn cứ theo Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 thì người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Theo đó thì điều dưỡng viên để được cấp chứng chỉ phải thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh 09 tháng.

Vì vậy sau khi học xong chuyển đổi được cấp văn bằng liên quan đến y tế bạn phải có thời gian thực hành 09 tháng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng.

Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào