14:47 | 24/06/2020
Loading...

Người làm thuê có thể bị kiện tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản khi thu tiền và bỏ trốn không?

Tôi là Tùng năm nay 24 tuổi, tôi có thuê 1 bạn để đi thu tiền trọ cho mình nhưng sau khi đi thu tiền bạn ấy đã cầm tiền và bỏ đi, do làm tín dụng đen nên tôi muốn hỏi giờ tôi có thể kiện bạn kia về tội lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản không ạ

Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 35 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì hành vi của người được bạn thuê đã phạm phải quy định sau:

Nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hơp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản.

Tuy nhiên, đối với hành vi này thì pháp luật có quy định đến giá trị tài sản bị chiếm đoạt để định khung tội phạm theo đó thì tội phạm phải chiếm đoạt số từ ít nhất từ 4.000.000 đồng trở lên. Trong trường hợp giá trị bị chiếm đoạt chưa dưới 4.000.000 nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

Do đó bạn hoàn toàn có thể khởi kiện đối với hành vi làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản của người được bạn thuê.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào