Có phải hủy thầu khi thay đổi quy mô dự án không?

Chào anh chị, tôi có thắc mắc như sau: UBND huyện có dự án nâng cấp đường có tổng mức chi phí là 10 tỷ đồng. Dự án này đã được tổ chức đấu thầu rộng rãi và đã chọn được nhà thầu. Tuy nhiên mới đây UBND huyện lại muốn thay đổi dự án trên từ làm được rộng 3m lên 3.5m với tổng chi phí là 13 tỷ đồng. Như vậy cho tôi hỏi, trường hợp này có được điều chỉnh hồ sơ không? Hay phải hủy thầu? Xin cảm ơn.

Căn cứ Điều 17 Luật đấu thầu 2013 quy định các trường hợp hủy thầu:

- Tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

- Thay đổi mục tiêu, phạm vi đầu tư đã ghi trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

- Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định khác của pháp luật có liên quan dẫn đến nhà thầu, nhà đầu tư được lựa chọn không đáp ứng yêu cầu để thực hiện gói thầu, dự án.

- Có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư.

Theo quy định trên,việc UBND huyện điều chỉnh từ đường rộng 3m lên 3.5 m là điều chỉnh quy mô dự án được ghi trong hồ sơ mời thầu. Vì vậy phải tiến hành hủy thầu theo đúng quy định.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

751 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào