Lao động là trẻ em là bao nhiêu tuổi?

Pháp luật VN chưa có khái niệm lao động trẻ em là gì, vậy mình hiểu lao động trẻ em là người dưới 15 tuổi thì có đúng không ạ? Cảm ơn.

Điều 1 Luật Trẻ em 2016 quy định: Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

Và theo Điều 161 Bộ luật Lao động 2012 thì:

Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi.

Như vậy, hiện pháp luật lao động không có khái niệm lao động trẻ em, tuy nhiên đối chiếu các quy định trích dẫn nêu trên thì có thể hiểu lao động trẻ em là người dưới 16 tuổi.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

1679 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào