09:23 | 29/05/2020
Loading...

Đăng ký khai sinh lưu động trường hợp trẻ sinh ra mà cha mẹ bị bắt

Cho hỏi, sinh con xong thì cả cha và mẹ bị bắt. Vậy con có được đăng ký khai sinh lưu động không? Vấn đề này được quy định ở văn bản nào? Xin cảm ơn!

Khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2015/TT-BTP có quy định như sau:

- Trường hợp trẻ em sinh ra mà cha mẹ bị khuyết tật, ốm bệnh không thể đi đăng ký khai sinh cho con; cha mẹ bị bắt, tạm giam hoặc đang thi hành án phạt tù mà không còn ông bà nội, ngoại và người thân thích khác hoặc những người này không có điều kiện đi đăng ký khai sinh cho trẻ thì Ủy ban nhân dân cấp xã tiến hành đăng ký khai sinh lưu động.

Trường hợp người chết không có người thân thích, người thân thích không sống cùng địa bàn xã hoặc là người già, yếu, khuyết tật không đi đăng ký khai tử được thì Ủy ban nhân dân cấp xã tiến hành đăng ký khai tử lưu động.

Trường hợp hai bên nam, nữ cùng thường trú trên địa bàn cấp xã mà một hoặc cả hai bên nam, nữ là người khuyết tật, ốm bệnh không thể đi đăng ký kết hôn được thì Ủy ban nhân dân cấp xã tiến hành đăng ký kết hôn lưu động.

=> Như vậy con sinh ra mà cha mẹ bị bắt, nếu không còn ông bà nội, ngoại và người thân thích khác hoặc những người này không có điều kiện đi đăng ký khai sinh cho trẻ thì Ủy ban nhân dân cấp xã tiến hành đăng ký khai sinh lưu động.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai sinh lưu động

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Đăng ký khai sinh lưu động
Đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào được đăng ký khai sinh lưu động?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự thực hiện đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký khai sinh lưu động trường hợp trẻ sinh ra mà cha mẹ bị bắt
Hỏi đáp pháp luật
Có được đăng ký khai sinh lưu động hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Đăng ký khai sinh lưu động có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào