10:19 | 15/05/2020
Loading...

Có được bổ nhiệm cán bộ bị kỷ luật làm công chứng viên không?

Bác em từng làm cán bộ xã được 2 năm, vì một số lý do mà bị bãi nhiệm. Sau này, nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện thì bác có được bổ nhiệm làm công chứng viên không? 

Tại Khoản 4 Điều 13 Luật Công chứng năm 2014 quy định về các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên như sau:

- Cán bộ bị kỷ luật bằng hình thức bãi nhiệm, công chức, viên chức bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc hoặc sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sỹ quan, hạ sỹ quan, công nhân, viên chức trong đơn vị thuộc Công an nhân dân bị kỷ luật bằng hình thức tước danh hiệu quân nhân, danh hiệu Công an nhân dân hoặc đưa ra khỏi ngành.

Như vậy, bác bạn là cán bộ bị kỷ luật bãi nhiệm thì sẽ không được bổ nhiệm công chứng viên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bổ nhiệm cán bộ

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào